[Đập hộp] Tay cầm Xbox One Elite tại Việt Nam | XBOX Việt Nam

[Đập hộp] Tay cầm Xbox One Elite tại Việt Nam

cuongfox23/2/16 22,360   14

1. cuongfox

cuongfox XVN Recreation

Điểm:
    120
    Hi anh em,
    Tình hình 30/01 vừa rồi tay cầm sang chảnh xbox one elite đã có hàng trên các trang bán hàng trực tuyến của Mỹ như amazon.com, bestbuy... Hiện mình chưa thấy có thương gia nào nhập về bán tại Việt Nam, mà mình nghĩ cũng có nhiều anh em muốn tìm hiểu nên mình xin làm 1 cái video mở hộp tay cầm này để anh em tham khảo.
    Nói sơ qua 1 chút, thì tay cầm này được Mic cho ra mắt vào tháng 10/2015 với giá 150$ ( chưa thuế ), và đã cháy hàng sau 2 tháng phát hành, vì thế ngay khi nó báo "In stock" trên Amazon mình đã mua và ship ngay 1 cái về Việt Nam. Hiện tại sau 3 tuần mình thấy nó vẫn đang còn hàng, khả năng thời gian này Mic đã sản xuất đại trà nhiều hơn trước.
    Về cơ bản chiếc tay cầm này không khác nhiều so với tay cầm xbox one 2015 truyền thống nên mình chỉ đi sâu vào những điểm khác biệt
    Vì camera mình hơi kém nên một số hình ảnh mình lấy trên mạng, các bạn muốn xem mở hộp chi tiết có thể xem video mình quay tại đây:

1. Chi tiết
    Bộ sản phẩm bao gồm:
    - Bao đựng tay cầm: bao chống sốc, chất liệu vải rất tốt, cầm êm tay nhưng vẫn đủ cứng để bảo về tay cầm bên trong
    - Tay cầm:
    Mặt trước

+ Cảm giác ban đầu thấy tay cầm này có vẻ nhỏ hơn tay cầm cũ 1 chút xíu, cầm nặng, đầm tay hơn
    + Lớp trước bằng cao su cầm rất bám tay thay vì nhựa như bản cũ. phần báng tay cầm có bọc 1 lớp cao su sần để cầm chắc hơn.
    + Cần analog phản hồi chính xác hơn.
    + Phím điều hướng và các cần analog làm bằng kim loại, được gắn trên tay cầm theo cơ chế hút nam châm, tháo và lắp thay thế rất dễ dàng.
    + Ngoài ra mặt trước phía trước phía dưới 2 phím start và select có 1 nút gạt đánh số 1-2. Mình chưa tìm hiểu được chức năng của nút này, tuy nhiên theo hướng dẫn thì bạn có thể gán-thay đổi chức năng các phím trên tay cầm và gán nó tương ứng với profile 1 - profile 2 theo sở thích và thói quen của bạn.
    Mặt sau

+ Điểm khác biệt lớn nhất ở mặt sau và cũng là điểm khác biệt lớn nhất của chiếc tay cầm này là 4 phím mái chèo P1-P4. Phím này bằng kim loại và tháo ra rất dễ dàng.
    Lần đầu tiên thì mình không biết các phím này có chức năng gì, nhưng sau khi chơi thử 1 số games thì tùy từng games nó sẽ được gán với các chức năng khác nhau. Thường là sẽ được gán với các phím ABXY, mình chưa thử nhưng theo hướng dẫn thì mình có thể thay đổi các chức năng gán này.
    + Nhìn mặt sau bạn sẽ thấy 2 cái cần gạt màu xanh lá: cái cần gạt này quyết định độ nhạy của các phím P1-P4. Bạn gạt lên trên nó sẽ nhạy hơn.
    + Ngoài ra các phím Rb Rt, Lb, Lt nhẹ và nẩy hơn tay cầm cũ khá nhiều, mình sài tay 2013 phím Rb và Lb nó rất cứng.

Bộ phụ kiện
    Ở đây tính cả các phần có thể tháo rời ở trên tay cầm để thay thế, đầy đủ bộ phụ kiện sẽ bao gồm:
    + 3 cặp analog độ cao khác nhau: trong đó cặp analog thấp nhất cao bằng cặp analog ở tay cầm cũ, có 1 cặp analog cao thứ 2 sẽ có mặt tiếp xúc lồi thay vì lõm như tay cầm cũ.
    + 2 phím điều hướng có thể thay thế được:1 cái phím điều hướng mới và 1 cái để thay giống tay cầm truyền thống
    + 2 cặp phím mái chèo tháo lắp nam châm rất dễ
    + 1 dây microUSB
    + 1 cặp pin AA
    2. Đánh giá:
    Nhược điểm:

- Giá quá cao: gấp 3 lần giá tay cầm cũ , nếu tính cả phí ship về VN thì nó đắt gấp 4 lần.
    - Chức năng mới không mang tính đột phá: bạn sử dụng tay cầm này về cơ bản thì cũng không giúp bạn chơi hay hơn hay thao tác nhanh hơn bình thường quá nhiều.
    - 4 phím mái chèo gây vướng víu: sau khi sử dụng chơi 1 số games thì mình nhận ra tại sao Mic cho phép tháo 4 cái phím mái chèo này ra. Thực sự thì không phải games nào cũng cần đến 4 cái phím này, việc có thêm phím chỉ làm bạn rối thêm, ngoài ra các phím này rất nhậy, chị hơi chạm nhẹ là có thể khiến bạn thao tác nhầm rồi.
    - Hơi nặng hơn tay cầm cũ: cá nhân mình thì thấy nó đầm tay hơn, nhưng 1 số bạn thích siêu mỏng siêu nhẹ khả năng lại không thích.
    Ưu điểm:
    -
    Chất liệu cao cấp và cứng cáp: sau khi sử dụng tay cầm này 1 lúc, mình chơi lại tai cầm cũ thấy hơi khó chịu vì cảm giác nhựa nhựa rất dễ vỡ.
    - Phím mái chèo rất tiện cho 1 số games, giải phóng ngón tay cái để giữ analog phải, thay vì cứ phải giữ rịt trên các phím ABXY, nhất là với một số games chặt chém hay nhập vai như Witcher 3, Darksouls, ... Ngoài ra nó sẽ rất hữu dụng cho games đua xe, khi có thể gán các phím P1-P4 cho cần gạt số, phanh tay...
    - Các cần analog phản hồi tốt độ cao khác nhau thích hợp cho các games cần độ chính xác cao như games bắn súng FPS, đá bóng, mình có sử dụng thử với FIFA 16 thấy khả năng chuyền và chọc khe chính xác hơn, COD BO3 bắn headshot dễ hơn.
    3. Tổng kết:
    Chấm điểm:
    8/10 ( tay cầm xbox one cũ mình chấm 7/10)
    Lời khuyên của mình cho các bạn đang tìm hiểu hoặc đang có ý định mua tay cầm này:
    NÊN MUA:
    -Bạn thực sự đam mê Xbox hay muốn sưu tập một sản phẩm đặc biệt chất lượng cao của Mic. ( mình thuộc trường hợp này )
    -Bạn chơi rất giỏi mà mê các games đá bóng, bắn súng, yêu cầu của bạn rất khắt khe, và bạn muốn nâng cao -trình độ của bạn thân.
    KHÔNG NÊN MUA:
    -Bạn có khả năng kinh tế eo hẹp.
    - Bạn không đam mê ( mua về 1 2 hôm sẽ thấy chán )
    - Bạn chơi cũng gà gà, gọi là giải trí, không có nhu cầu go pro
    Ngoài ra, nếu bạn đã có ý định mua tay cầm này thì xác định để chơi ở nhà thôi, vì nếu bạn chơi cũng tầm tầm thì việc đem tay cầm này đi giao lưu có thể khiến đối thủ cười vào mặt bạn vì cầm tay cầm xịn mà chơi vẫn gà.

5 Người thích điều này
  2. KingSwordz

KingSwordz XVN Pro

Điểm:
    280
    kích thích quá mà lúa đâu mà hốt :((

1 Người thích điều này
  3. cuongfox

cuongfox XVN Recreation

Điểm:
    120
    Mấy nữa có thương gia nào nhập về VN bán thì có giá tốt ngay :d

4. wadevo127

wadevo127 Moderator

Điểm:
    1,930
    Sau một thời gian sử dụng cái tay Elite này, bắt đầu thấy chán! Chơi tay bt nhiều hơn.

1 Người thích điều này
  5. Luker

Luker Test

Điểm:
    8,380
    Chủ thớt chịu chơi quá :'(

1 Người thích điều này
  6. cuongfox

cuongfox XVN Recreation

Điểm:
    120
    Cái tay này được cái nặng hơn, cầm lâu cũng thấy cảm giác mỏi tay hơn tí :)) em chơi tháo hết cả mấy cái mái chèo ra.
    Bác chơi thử tay này với games Witcher 3 chưa, thấy đánh hay hơn hẳn

7. wadevo127

wadevo127 Moderator

Điểm:
    1,930
    K thích chơi RPG nên k biết, biết mỗi cái là chơi FPS bay nhảy + shoot thì linh hoạt hơn, đua xe sang số + break chủ động hơn. Thích cái trigger lock nhất khi bắn các dòng súng brust. :) Tay nặng + cặp pin sạc 2700mAh nó còn nặng hơn! :)

8. newbie

newbie XVN Recreation

Điểm:
    120
    Nếu là mình chắc là làm 4 cái tay thường chơi dần :">

9. cuongfox

cuongfox XVN Recreation

Điểm:
    120
    có 2 tay cầm đc 1 cái tay là cùng, ai giỏi chắc 2 chân chơi đc 1 tay nữa:)) mua 4 cái làm gì

10. newbie

newbie XVN Recreation

Điểm:
    120
    Thế bạn không tính đến lúc chơi cùng bạn bè, gia đình à? Chơi Pes 4 người hơi bị vui nhé :))

11. wadevo127

wadevo127 Moderator

Điểm:
    1,930
    Có ai đâu mà chơi 4 người! :(((((((

12. wadevo127

wadevo127 Moderator

Điểm:
    1,930
    Tay này bắn COD được lợi thế duy nhất là vừa bay vừa bắn! Cực kì hữu dụng cho game bắn súng, RPG thì k biết vì k có chơi. Thể thao thì như tay cầm bt. :) Được yếu tố nhất là custom D-Pad + Analog + Đẹp! :)

1 Người thích điều này
  13. cuongfox

cuongfox XVN Recreation

Điểm:
    120
    Ối, chơi PES 4 người 1 lần rồi, đá loạn lắm. Nhưng mà chắc 1 năm đc 1 lần như thế, thường thì như thế bọn bạn vác tay của bọn nó sang chơi :)) chứ bt mình cũng chỉ có 2 tay thôi

14. cuongfox

cuongfox XVN Recreation

Điểm:
    120
    FPS thì quá tuyệt rồi, vừa nhảy vừa bắn :d COD BO3 còn vừa chạy trên tường vừa bắn nữa. Chơi games thể thao thì bỏ mấy cái mái chèo ra chứ ko toàn chạm nhầm vào

15. wadevo127

wadevo127 Moderator

Điểm:
    1,930
    Chạy tường vừa bắn thì tay thường làm cũng đc, ăn là ăn cái vừa bay vừa bắn với đứng nằm/ngồi liên tục bắn thôi. Mà cái auto aim nó hỗ trợ tận răng thế kia thì đứng ngồi/nằm cũng hên xui.