[Hỏi Đáp] - Xbox kết nối internet bị báo lỗi DNS | XBOX Việt Nam

[Hỏi Đáp] Xbox kết nối internet bị báo lỗi DNS

huysavi17/1/13 3,309   17

1. huysavi

huysavi XVN Family

Điểm:
    25
    Hôm nay mình mới thử kết nối xbox để vào internet thì bị báo lỗi DNS server fail mặc dù đã thử hết các cách như:

- Kết nối xbox qua router wifi hoặc trực tiếp vào modem ko qua router
    - Tắt bật modem và kết nối lại
    - Restore setting network default của xbox
    - Thay đổi cài đặt DNS của xbox thành những DNS thông dụng như 8.8.8.8 hoặc DNS mà pc vào được (mặc định là 192.168.1.1)

Và cho dù làm thế nào thì đều bị báo lỗi dns server -> ko qua được bước test internet.
    mình tìm mãi cũng ko thấy có trao đổi về vấn đề này nên thắc mắc ko biết mọi ng dùng có bị ko hay chỉ có mỗi mình bị
    (mình dùng mạng VNPT, chẳng nhẽ VNPT lại ko cung cấp DNS để kết nối tới server của xbox)

2. Kanon

Kanon Super Moderators

Điểm:
    13,390
    Thế bạn để DNS mặc định thì có vào mạng được hay không? Tại vì khi bạn kết nối qua modem hay router đi nữa thì bạn cũng phải qua 1 cái DNS trung gian, mà trường hợp ở đây tớ nghĩa đó chính là IP cấu hình admin control panel của modem. Từ IP này mà modem nó điều phối hoạt động khác mà ở đây là các DNS do nhà cung cấp dịch vụ (ISP) thiết lập tự động hoặc bạn điều chỉnh bằng tay.

Thông thường muốn dùng DNS khác thì bạn nên để y mặc định mà chỉ điều chỉnh DNS server trên modem thôi, thì tất cả các thiết bị khác đều dùng DNS đó, không cần phải chỉnh riêng từng thằng chi mất công, lại dễ gây phiền phức trong việc cấu hình. Do không có máy sẵn ở đây nên tớ chỉ có thể khuyến cáo như vậy, nếu muốn thì bạn kiểm tra lại trong phần cấu hình Xbox có mục Default Gateway hay không, nếu có mà bạn muốn cấu hình DNS riêng lẻ thì thêm IP modem vào mục Default Gateway thì có lẽ bạn sẽ truy cập Internet bình thường.

3. huysavi

huysavi XVN Family

Điểm:
    25
    laptop hay tất cả các thiết bị khác vào mạng bình thường, mà mình cũng ko thay đổi gì DNS của router hay modem cả, đều là default, kể cả DNS trên laptop, kể cả xbox.
    khi kết nối xbox với router hay modem, vào phần config mạng của xbox đều thấy nhận IP, default gateway, DNS đủ cả và giống như là của laptop, PC (chỉ khác IP) thế nhưng đều báo lỗi DSN :(

4. Nguyen Bao Hung

Nguyen Bao Hung XVN Hunter

Điểm:
    6,280
    Máy mới mua về, chưa thử kết nối lần nào phải không bạn hay là mới bị tình trạng này ?

5. Kanon

Kanon Super Moderators

Điểm:
    13,390
    À, hôm qua trả lời vội nên tớ có đọc nhầm 1 ý. Với lại nhà tớ cũng dùng VNPT, không lầm thì nhà ItsmeAJ cũng dùng VNPT, nhưng đều lên Xbox Live bình thường nên chắc không phải do nhà mạng. Vậy, nhà bạn có nhiều thiết bị cùng vô mạng 1 lúc không? Có ai cắm torrent down gì hay dùng mấy chương trình chia sẻ P2P gì không? Khi test đường truyền trên máy Xbox 360, bạn thấy nó báo lỗi khi thử kết nối đến Xbox Live (qua được phần kết nối Internet) hay là nó báo lỗi ngay khi máy Xbox 360 thử kết nối vào Internet vậy?

6. huysavi

huysavi XVN Family

Điểm:
    25

nhà mình 1 mình mình dùng 1 đường, nhà có 2 vợ chồng, vợ mù IT nên chả phải chia sẻ gì cả (ngoài cái if). còn khi test mạng xbox, mình chỉ bật PC để xem chỗ nào chưa làm được thì nghiên cứu, ko cắm down = torrent hay kể cả IDM, tức lúc đó xbox cũng 1 mình 1 đường.
    khi báo lỗi là mới đến phần thử kết nối vào internet, báo lỗi
    DNS Error: Your DNS server can't resolve Xbox LIVE server names

tức lúc kết nối wifi hoặc = LAN, test xbox live connection thì đến phần test internet đã báo lỗi luôn rồi, chưa đến được xbox live :)
    mình xem ở các forum của xbox hoặc MS, ví dụ:
    http://forums.xbox.com/xbox_forums/xbox_support/f/9/t/191860.aspx
    làm theo các hướng dẫn rồi đều vẫn k đc, cú thế ko biết.

mình cũng k rõ vì từ hôm mang về chưa vào thử lần nào,hôm trước mới bắt đầu thử

7. Kanon

Kanon Super Moderators

Điểm:
    13,390
    Trường hợp như bạn thì bạn đành phải mang máy sang nhà ai đó mượn nhờ mạng để cắm thử xem nó chạy không thì mới biết là do mạng nhà bạn hay là do gì. Nếu sang nhà người khác cắm vào chạy ngay thì do mạng nhà bạn rồi, lúc đó phải coi lại cấu hình modem như thế nào hoặc gọi nhà mạng tới coi giùm (hơi khó vì PC chạy ầm ầm mà mỗi cái máy Xbox 360 là nó không chạy thì rất khó để giải thích với nhân viên kỹ thuật của nhà mạng, đặc biệt là nhân viên kỹ thuật của nhà mạng không rành máy console).

Edit: Mới đọc được 1 bài post khác của bạn thấy nói bạn đang dùng JTAG. Đã dùng JTAG rồi thì còn Xbox Live gì nữa mà test bạn ơi!

8. huysavi

huysavi XVN Family

Điểm:
    25
    mình cũng đang ko rõ mà máy hack kiểu gì vì thằng e đi mua và cũng chả biết hack gì, chỉ biết mang máy về + 1 đống đĩa burn, đúc. Lúc đó cứ chơi game nào là lại thay đĩa. sau 1 tg chơi mới để ý có cái game detail -> install và sau khi install có thể bỏ đĩa ra chơi bình thường (từ dash mặc định của MS, vào tap Game, My Game và chọn game đã install để chơi). vì vậy loanh quanh đi hỏi xem là máy mình nó thể loại nào, thằng e nó cứ bảo là hack LT+, máy có tem xgame gọi điện lên hỏi thì xgame bảo máy hack LT+ (cái máy này nếu ko nhầm, vì máy mình date cũng là 2011 http://xgame.vn/xbox360-slim-250gb-(hacked)-co-hang-detail-4070.html).
    mình thắc mắc cái này vì ko biết có liên quan tới cái vụ cắm dây LAN giữa xbox và PC, làm đủ mọi trò mà cả samba server cũng như phương thức FTP (FileZilla) đều ko hoạt động để mà copy file vào xbox.
    đúng là về mấy khoản này gà quá :( mặc dù có phải dốt về khoản phần cứng PC với mạng đâu

9. Kanon

Kanon Super Moderators

Điểm:
    13,390
    Nếu máy bạn có thể install game xong vứt luôn đĩa mà chơi trên HDD được thì có lẽ không phải là máy hack LT+. Vì hack LT+ nó hoạt động y như máy chưa hack, chỉ khác là nó nhận cả đĩa game copy (burn, đúc) thay vì chỉ đĩa gốc như máy chưa hack thôi. Thế nên khi install game vào HDD thì muốn chơi bạn vẫn phải để đĩa game muốn chơi đó vào ổ thì mới chơi được chứ không thể bỏ đĩa ra khỏi ổ mà vẫn có thể chơi được. Còn Samba Server và FileZilla thì tớ nhớ không lầm là nó chỉ dùng được với JTAG mà thôi. Bạn đang dùng Dash mặc định của Microsoft thì chắc là không thể dùng được "chúng nó" trực tiếp rồi. Bạn qua bên box JTAG của diễn đàn tìm hiểu cách chép và cài đặt 1 số app quan trọng cho máy JTAG rồi "thí nghiệm" trên máy bạn thử, nếu làm được thì máy bạn là máy JTAG đã được hack thêm LT+ cho ổ DVD. Máy JTAG thì thường khi làm người ta đã patch sẵn để máy không thể kết nối Xbox Live được.

1 Người thích điều này
  10. FreeBee

FreeBee XVN Family

Điểm:
    25
    mình cũng bị y chang như bạn thế này luôn
    https://www.facebook.com/LinhNguyen...38698360868.1073741828.100003342254731&type=3[DOUBLEPOST=1404785670][/DOUBLEPOST]ko biết h làm sao onl đc nhỉ

11. Clover

Clover XVN Destroyer

Điểm:
    12,780
  12. FreeBee

FreeBee XVN Family

Điểm:
    25
    thì thấy bảo vẫn live đc mà. để tải cái gì gì đấy với chơi với máy jtag khác?

13. Clover

Clover XVN Destroyer

Điểm:
    12,780
    :d đấy ko phải live. nói chung là bạn nên đọc tất cả bài viết trong box jtag. lúc đó mới vỡ ra nhiều điều .

14. FreeBee

FreeBee XVN Family

Điểm:
    25
    thì nói chung là xbox jtag có kết nối internet đc ko?

15. Clover

Clover XVN Destroyer

Điểm:
    12,780
    câu trả lời là ko nhé.

16. haiconan

haiconan XVN Pro

Điểm:
    1,280
    Mình dùng 3g rồi vẫn không qua được bước test internet. Giờ phải làm sao đây

17. kaiba_seto2004

kaiba_seto2004 XVN Pro

Điểm:
    530
    ^ 3G của nhà mạng nào bác? Của mobifone thì vào ok, của viettel thì hên xui nhe.

18. haiconan

haiconan XVN Pro

Điểm:
    1,280
    máy Jtag kết nối internet để down cover, Tu và tự động cập nhật ngày tháng chứ làm gì hả bạn Clover. máy mình bây giờ cũng không kết nối internet được, buồn thiệt.